Hôm nay: Ngày 22 tháng 10 năm 2019
Xây dựng ngành Bảo hiểm xã hội hiện đại, chuyên nghiệp, hướng tới sự hài lòng của người dân và doanh nghiệp. Phấn đấu hoàn thành xuất sắc các chỉ tiêu, nhiệm vụ năm 2019
Thông tin chi tiết

Chia sẻ

Ngày: 01/07/2019 / Số lượt xem: 115

Câu hỏi: Tôi đi làm từ 1983, nghỉ hưu từ 1/2018. Theo nghị định 153/2018 về thay đổi cách tính lương hưu đối với lao động nữ, tôi có được truy lĩnh số tiền thanh toán một cục do thừa năm công tác không? Nếu được thủ tục cần những gì? (Câu số 180)

Họ tên: Nguyễn Thu Hạ / Địa chỉ: Thị trấn Tân Bình, Yên Sơn,Tuyên Quang / Điện thoại: 0915938505 / Email:

Trả lời:

          Nội dung bạn hỏi, Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang trả lời như sau:

         Tại Điều 1 Nghị định 153/2018/NĐ-CP ngày 07/11/2018 quy định chính sách điều chỉnh tiền lương hưu đối với lao động nữ bắt đầu hưởng lương hưu từ năm 2018 đến năm 2021 có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 20 năm đến 29 năm 06 tháng, quy định về đối tượng áp dụng: “Lao động nữ bắt đầu hưởng lương hưu từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 20 năm đến 29 năm 6 tháng”.

          Căn cứ hồ sơ hưởng chế độ hưu trí của bà do BHXH tỉnh Tuyên Quang đang lưu trữ, bà có tổng thời gian đóng BHXH là 35 năm 01 tháng nên bà không thuộc đối tượng áp dụng theo Nghị định 153/2018/NĐ-CP ngày 07/11/2018 của Chính phủ.

         BHXH tỉnh Tuyên Quang trả lời để bà biết, trường hợp bà chưa rõ có thể liên hệ trực tiếp với phòng Chế độ BHXH qua số điện thoại 02073.826.085 để được giải đáp./.

BBT


Text/HTML


 
















Thống kê truy cập
Lixao  Online: 22  
Lixao Lixao  Total: 703002