Hôm nay: Ngày 23 tháng 5 năm 2019
Xây dựng ngành Bảo hiểm xã hội hiện đại, chuyên nghiệp, hướng tới sự hài lòng của người dân và doanh nghiệp. Phấn đấu hoàn thành xuất sắc các chỉ tiêu, nhiệm vụ năm 2019
Thông tin chi tiết

Chia sẻ

Ngày: 10/05/2019 / Số lượt xem: 31

Câu hỏi: Cho em hỏi trong thời gian từ tháng 12/2017 đến tháng 5/2018 e có làm hợp đồng ở trường mầm non đã được trường đóng bảo hiểm cho. Sau thời gian đó em lại đóng bảo hiểm tự nguyện đến nay vậy e có được hưởng chế độ thai sản không ạ ? (Câu số 170)

Họ tên: Hoàng Thị Phấn / Địa chỉ: Tổ 5, phường Tân Hà, tp TQ / Điện thoại: 0979921972 / Email: tieuthumeo95@gmail.com

Trả lời:

      Theo quy định của Luật BHXH năm 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành quy định về điều kiện, thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động như sau:

       A. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

       Tại Khoản 1,2 Điều 31 Mục II Chương III Luật BHXH năm 2014 quy định: 

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

        2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Sau khi trao đổi với bạn qua điện thoại dự kiến bạn sinh con vào tháng 7/2019. Và đối chiếu cơ  sở dữ liệu thu do cơ quan BHXH đang quản lý bạn tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 01/2018 đến tháng 05/2018 và tham gia BHXH tự nguyện từ tháng 4/2019 đến nay.

       Đối chiếu quy định trên, trường hợp của bạn không được hưởng chế độ thai sản (do đóng BHXH bắt buộc chưa đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con). Trường hợp bạn chưa rõ có thể liên hệ trực tiếp với với phòng Chế độ BHXH qua số điện thoại 02073.826.085 để được giải đáp. 

         Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang trả lời để bạn biết./.

Text/HTML


 
















Thống kê truy cập
Lixao  Online: 18  
Lixao Lixao  Total: 598659