Hôm nay: Ngày 20 tháng 2 năm 2019
Xây dựng ngành Bảo hiểm xã hội hiện đại, chuyên nghiệp, hướng tới sự hài lòng của người dân và doanh nghiệp. Phấn đấu hoàn thành xuất sắc các chỉ tiêu, nhiệm vụ năm 2018
Thông tin chi tiết

Chia sẻ

Ngày: 31/01/2019 / Số lượt xem: 55

Câu hỏi: Tôi công tác tại Công ty Trực thuộc nhà nước thời gian đóng BHXH của tôi là 01/01/2007 lương cụ thể của tôi như sau:-2007 - 2008 lương tôi là 3.000.000 đồng / tháng- 2008 - 2010 lương tôi là 3.600.000 đồng / thán- 2010-2013 lương tôi là 4.200.000 đồng / thán-2013 - 2016 lương tôi là 4.600.000 đồng / thán- 2016 - 2018 lương tôi là 5.200.000 đồng / thánVậy 2019 tôi nghỉ làm việc về nhà kinh doanh Hỏi:Tôi có được hưởng chế độ BHXH trợ cấp 01 lần không? và nếu được thì là bảo nhiêu? (Câu số 154)

Họ tên: Trần Tấn Đạt / Địa chỉ: 43 Thủ Khoa Huân, KV1, P3, TP. Vị Thanh, tỉnh Hậu Giang / Điện thoại: 0913539309 / Email: tandatbvhg@gmail.com

Trả lời:

       Nội dung bạn hỏi Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang trả lời như sau:

      Theo Khoản 1,2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11 tháng 11 năm 2015  Nghị định quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH bắt buộc quy định:

       1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

       a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo him xã hội tự nguyện;

        b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

          c) Ra nước ngoài để định cư;

         d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

          2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

         a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

         b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

          c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

         Khoản 2 Điều 20 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định: Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định quy định tại khoản 2 Điều 62 của Luật bảo hiểm xã hội và khoản 2 Điều 9 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

         Trong đó:

         Mbqtl: mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

        Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội được điều chỉnh theo quy định tại khoản 2 Điều 63 của Luật bảo hiểm xã hội (Tiền lương đã đóng BHXH để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động quy định tại khoản 2 Điều 89 của Luật này được điều chỉnh trên cơ sở chỉ số giá tiêu dùng của từng thời kỳ theo quy định của Chính phủ) và khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP (Đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.  Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động).

         Trường hợp của bạn chưa nêu rõ bạn tham gia BHXH đến tháng mấy năm 2018. Vì vậy, BHXH tỉnh Tuyên Quang không thể trả lời bạn cụ thể được. Đề nghị bạn đối chiếu các quy định trên để thực hiện, trường hợp Bạn chưa rõ có thể liên hệ trực tiếp với phòng Chế độ BHXH qua số điện thoại 02073.826.085 để được giải đáp.

          Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang trả lời để bạn biết./.


Bài viết cùng chuyên mục

 
















Thống kê truy cập
Lixao  Online: 27  
Lixao Lixao  Total: 538609