Hôm nay: Ngày 18 tháng 10 năm 2018
Xây dựng ngành Bảo hiểm xã hội hiện đại, chuyên nghiệp, hướng tới sự hài lòng của người dân và doanh nghiệp. Phấn đấu hoàn thành xuất sắc các chỉ tiêu, nhiệm vụ năm 2018
Thông tin chi tiết

Chia sẻ

Ngày: 13/08/2018 / Số lượt xem: 110

Câu hỏi: trước đây tôi có làm việc tại công ty may MSA-YB được gần 1 năm thì xin nghỉ việc và đã được trả sổ BHXH. sau khi nghỉ ở công ty may tôi đi làm luôn tại công ty SAMSUNG. nhưng khi chốt BHXH ở công ty mới thì tôi được báo là công ty cũ vẫn đóng BHXH cho tôi trong 2 thang tiếp dù tôi không còn là công nhân của công ty may nữa. vì chênh lệch mức lương đóng BHXH ở 2 công ty khá lớn nên tôi muốn hỏi là trường hợp của tôi thì BHXH sẽ giải quyết như thế nào? (Câu số 127)

Họ tên: Lê Thị Thùy Linh / Địa chỉ: thôn sơn hạ 3 xã xuân vân huyện yên sơn tỉnh tuyên quang / Điện thoại: 01695219245 / Email: tubichsong@gmail.com

Trả lời:

         Nội dung bạn hỏi, Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh Tuyên Quang trả lời như sau:

       Căn cứ Khoản 2, Điều 5, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: “Mức đóng BHXH bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động”. Nếu bạn không làm việc tại Công ty may MSA-YB, không phát sinh tiền lương tháng thì bạn sẽ không thuộc đối tượng tham gia tại Công ty may MSA-YB. Do vậy, cơ quan BHXH sẽ thoái thu thời gian 02 tháng tham gia BHXH tại Công ty may MSA-YB của bạn. Bạn có thể liên hệ trực tiếp với phòng Quản lý thu BHXH tỉnh Tuyên Quang (số điện thoại 0207.3823.660) để được hướng dẫn cụ thể.

         BHXH tỉnh Tuyên Quang trả lời để bạn biết./.


Bài viết cùng chuyên mục

 
















Thống kê truy cập
Lixao  Online: 25  
Lixao Lixao  Total: 447091